ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่าร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงไม่ค่อยสดชื่น ทางเดินหายใจไม่ค่อยดี กลัวว่าจะกำลังเป็นภูมิแพ้หอบหืด  (อ่าน 14173 ครั้ง)

ออฟไลน์ orange77

• Newbie
  • *
ช่วงนี้เป็นอะไรก็ไม่รู้ค่ะ เวลาตื่นมาตอนเช้าๆแล้วรู้สึกว่าร่างกายไม่ค่อยสดชื่นเลย สังเกตได้ว่าตัวเองแน่นหน้าอกบ่อยๆด้วย เหนื่อยง่ายกว่าปกติ มีน้ำมูกไหล
และบางครั้งก็มีอาการหน้ามืดตาลาย เดียวนี้ต้องคอยพกยาดม อยากปรึกษาว่าเราจะเป็นอะไรหรือเปล่าค่ะ? หรือเป็นแค่อาการของการพักผ่อนไม่เพียงพอเท่านั้น เฉยๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 03:32:36 AM โดย orange77 »

ออฟไลน์ chabathai

• Newbie
  • *
มีอาการ ไอถี่ๆ ไอเวลาออกกำลังกาย รวมถึงไอเวลานอน และไอไม่หยุดด้วยรึเปล่าคะ
แต่ทางที่ดีนะ เราว่าไปให้หมอตรวจเลยจะดีกว่านะ  ไม่ว่าจะเป็นอะไร ก็จะได้รักษาไปเลยดีมั้ยค่ะ

ออฟไลน์ nong_art

• Newbie
  • *
จริงๆแล้วนะครับ อาการผิดปกติต่างๆที่บริเวณภายในลำคอ และทางเดินหายใจ อาจส่งผลทำให้เกิดอาการหอบหืดได้ครับ อย่างเช่น อาการไอไม่หยุด
อาการหายใจลำบาก หายใจเร็วและแรง ควรรีบปรึกษาหมอนะครับ ปล่อยไว้นานๆจะไม่ดี เพราะว่าอาการพวกนี้ และโรคเหล่านี้จะส่งผลไม่ดีต่อปอดครับ

ออฟไลน์ jinny_sw

• Newbie
  • *
ถ้าพบว่ามีอาการผิดปกติ หรือเหมือนจะเริ่มเป็นภูมิแพ้ ควรรีบมาพบแพทย์เพื่อตรวจค่ะ ปัจจุบันนี้สามารถตรวจหาภูมิแพ้ได้โดยไม่ยากเลยค่ะ
 อย่างเช่น การตรวจเลือด การทดสอบทางผิวหนัง ร่วมกับการตรวจประวัติของพ่อแม่  อยากแนะนำให้คุณ จขกท. ลองโทรไปปรึกษากับทาง ศูนย์ให้คำปรึกษาและรักษาเฉพาะด้านทางเดินหายใจ และภูมิแพ้หอบหืด จะดีกว่านะคะ เพราะทางศูนย์นี้มีผู้เชี่ยวชาญโดยตรงเลย และน่าจะให้คำปรึกษากับคุณได้เป็นอย่างดีค่ะ
( รพ.พญาไท2 Call Center  Hot Line  : โทร 1772)