ถามตอบปัญหาสุขภาพ > ถามตอบปัญหาสุขภาพ

เจ็บ ใต้ซี่โครง ขณะวิ่ง ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

(1/1)

Bendtner:
คือผมอายุ 15 ปี เปนธาลัสซีเมีย

ผมมักเจ็บ ใต้ซี่โครงอยู่บ่อยๆ เวลาผมวิ่ง ได้สัก 5นาที ผมพยายามไม่กินน้ำ มันก็ยังคงเปน เป็นได้มา 2-3 ปีแล้วพอวิ่ง  คือมันเจ็บแปล๊บ เลยคับ

บางทีก็ ซ้าย บางทีก็ขวา บางทีก็ทั้งสองข้างพร่อมกัน พอกดตรงซี่โครงดู(ด้านใต้สุด ) และด้านบนของท้องน้อยอ่าคับ

มันก็ยังปวดอยู่ครับ  ผู้รู้ช่วยตอบ ทีว่ามันเกิดจากอะไร ผมกลัวว่าอาจจะเกี่ยวกับ ม้ามโตหรือ เปล่า

farmonline:
ต้องถามก่อนนะครับว่าคุณออกกำลังกายเป็นประจำหรือปล่าวเพราะถ้าไม่ได้ทำเป็นประจำก็มีโอกาศเป็นได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version